ಇನ್ಸುಲಿನ್ ತಲುಪಿಸಲು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಬದಲಿಗೆ ನಾವೆಲ್ ಮಾತ್ರೆ ಬದಲಾಗಬಹುದು: ಸ್ಟಡಿ – ಡೈಲಿ ಪಯೋನೀರ್
ಇನ್ಸುಲಿನ್ ತಲುಪಿಸಲು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಬದಲಿಗೆ ನಾವೆಲ್ ಮಾತ್ರೆ ಬದಲಾಗಬಹುದು: ಸ್ಟಡಿ – ಡೈಲಿ ಪಯೋನೀರ್
February 9, 2019
ಇದು ಆಲ್ಪ್ ಗೋಯಿಂಗ್ ರಾಂಗ್ ಎಗೇನ್ ಫಾರ್ ಒಪೆಕ್: ಆಯಿಲ್ ಸ್ಟ್ರಾಟಜಿ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ವಿಂಟ್
ಇದು ಆಲ್ಪ್ ಗೋಯಿಂಗ್ ರಾಂಗ್ ಎಗೇನ್ ಫಾರ್ ಒಪೆಕ್: ಆಯಿಲ್ ಸ್ಟ್ರಾಟಜಿ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ವಿಂಟ್
February 14, 2019
ಹೊಸ ಟಿಬಿ ಔಷಧಿ ಪೇಟೆಂಟ್ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿದೆ | ಕ್ಷಯ | ಟಿಬಿ ಔಷಧ | ಜಾನ್ಸನ್ & ಜಾನ್ಸನ್ | ಪೇಟೆಂಟ್ ಯುದ್ಧ – ವಾರದ

ಕಳೆದ 40 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ಷಯರೋಗ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯುವ ಮೊದಲ ಔಷಧಿ ಇದು. ಈಗ, ಔಷಧಿ 2005 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪೇಟೆಂಟ್ ಪಡೆದುಕೊಂಡ ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರ, ಪೇಟೆಂಟ್ ವಿವಾದದಲ್ಲಿ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡಿದೆ. ಈ ವಾರ, ಎರಡು ಕ್ಷಯರೋಗ ಬದುಕುಳಿದ-ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ ಜಾಗತಿಕ ಉತ್ಪಾದಕನಾದ ಜಾನ್ಸನ್ & ಜಾನ್ಸನ್ (J & J) ವಿರುದ್ಧ ಔಷಧ ಪೇಟೆಂಟ್ ಸವಾಲನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು, ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದು, ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ನಲ್ಲಿ “ಅದರ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದರಿಂದ” ಔಷಧದ ದೈತ್ಯವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವುದು.

ಮುಂಬೈ ಮೂಲದ ನಂದಿತ ವೆಂಕಟೇಶನ್ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ಮೂಲದ ಫ್ಯೂಮೆಜಾ ಟಿಸೈಲ್ ಇಬ್ಬರು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಗುರುವಾರ ಪೇಟೆಂಟ್ ಸವಾಲನ್ನು ಗುರುವಾರ ಪೇಟೆಂಟ್ ಆಫೀಸ್ನಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಎರಡೂ ಔಷಧ-ನಿರೋಧಕ ಟಿಬಿ (ಡಿಆರ್- ಟಿಬಿ) ಉಳಿದುಕೊಂಡಿವೆ, ಆದರೆ ಇನ್ಜೆಕ್ಟೇಬಲ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ವಿಷಯುಕ್ತ ಮತ್ತು ನೋವಿನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಂದ ಅವರ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸುರಕ್ಷಿತವಾದ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ಹೊಸ ಮಾದಕ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ ಜೊತೆಗೆ, ಇನ್ಜೆಕ್ಟೇಬಲ್ಗಳಿಂದ ಈ ಪಾರ್ಶ್ವ-ಪರಿಣಾಮಗಳು ಇತಿಹಾಸವಾಗಿದೆ. ಪೇಟೆಂಟ್ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಇಬ್ಬರು ಡ್ರಗ್-ಟಿಬಿ ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಔಷಧಿ ಕೈಗೆಟುಕುವ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮಾಡಲು ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ, DR-TB ಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿ (ಹೊಸ ವರ್ಷಗಳು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ) 1.5 ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಇದ್ದುದು. 2017 ರಲ್ಲಿ WHO ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳ ಅನುಸಾರ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಔಷಧಿಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ನವೀಕರಿಸದೆ ಇರುವ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ (ಡಿ.ಡಿ- ಟಿಬಿ ಮತ್ತು ಫ್ಲುರೊಕ್ವಿನೊಲೋನ್-ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ ಅನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ), ಈ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಶೇ 22 ರಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಹೊಸ ಔಷಧಕ್ಕೆ ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ದೆಹಲಿಯ ಪೇಟೆಂಟ್ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ “ಬೇಸ್ ಕಾಂಪೌಂಡ್” ಅಥವಾ ಆಕ್ಟಿವ್ ಫಾರ್ಮಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ ಕಾಂಪೌಂಡ್ (ಎಪಿಐ) ಮೇಲೆ ಪೇಟೆಂಟ್ಗಾಗಿ J & J ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ ಪೇಟೆಂಟ್ನ ಕಥೆ 2005 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಪೇಟೆಂಟ್ 2009 ರಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು 2023 ರವರೆಗೆ ಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅದೇ ವರ್ಷ (2009) ಕಂಪನಿಯು ಉಪ್ಪು ಫಾರ್ಮ್ಗೆ ಪೇಟೆಂಟ್ ಹಕ್ಕು ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ, ಇದು 2013 ರಲ್ಲಿ ಎಚ್ಐವಿ (ಎನ್ಎಂಪಿ +) ನೊಂದಿಗೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಜನರ ಜೀವನ ಜಾಲದಿಂದ ಸವಾಲು ಹಾಕಿದೆ. 2018 ರಲ್ಲಿ, ಬೇಸ್ ಉಪ್ಪು (ಫ್ಯೂಮರೇಟ್) ಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಘಟಕವನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಿತು, ಅದು ಈಗ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅರ್ಜಿಯ ಮೂಲಕ ಸವಾಲು ಹಾಕುತ್ತಿದೆ.

ಆ ವಿರೋಧವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದರೂ, ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ಪೇಟೆಂಟ್ ಹಕ್ಕನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು, MSF ನ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು WEEK ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

MSF ಇತ್ತೀಚಿನ ಪೇಟೆಂಟ್ ಸವಾಲನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಿದೆ. “ಯುಎಸ್ ಔಷಧೀಯ ನಿಗಮದ ಜೆ & ಜೆನ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಜಾನ್ಸೆನ್ ಫಾರ್ಮಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ ಎನ್.ವಿ (ಜನ್ಸೆನ್) ಭಾರತದ ಮೂಲಭೂತ ಸಂಯುಕ್ತ ಪೇಟೆಂಟ್ಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸದೆ, ದಿನನಿತ್ಯದ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೂತ್ರೀಕರಣಗಳ ಮೇಲಿನ ಹಕ್ಕಿನ ಹಕ್ಕನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಪೇಟೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಕಂಪೆನ್ ಪೇಟೆಂಟ್ ಅವಧಿ ಮುಗಿದ ನಂತರ 2023 ರವರೆಗೆ ಜಾನ್ಸನ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ. ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ನ ಫ್ಯೂಮರೇಟ್ ಉಪ್ಪಿನ ಮೇಲೆ ಕಂಪೆನಿಯು ದ್ವಿತೀಯ ಪೇಟೆಂಟ್ ಪಡೆಯಬೇಕೇ, 2027 ರ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪರ್ಯಾಯ ಸರಬರಾಜುದಾರರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ “ಎಂದು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾ, ಎಂಎಸ್ಎಫ್ ಪ್ರವೇಶ ಕ್ಯಾಂಪೇನ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಲೀನಾ ಮೆನಘನಿ ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಬಹುಪಾಲು ಔಷಧಿ ಪೇಟೆಂಟ್ಗಳನ್ನು “ದ್ವಿತೀಯ ಹಕ್ಕುಗಳು” ಎಂದು ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಂದರೆ “ಈಗಾಗಲೇ ಇರುವ ಪೇಟೆಂಟ್ ಔಷಧಿಗಳ ಮೇಲೆ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿನ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡಬಾರದು” ಎಂದು ಮೆನ್ಘನನಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಅಂತಹ ‘ನಿತ್ಯಹರಿದ್ವರ್ಣ’ ತಂತ್ರಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಔಷಧಗಳ ಪರ್ಯಾಯ ಮೂಲಗಳ ಪರಿಚಯವನ್ನು ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅತಿಯಾದ ಔಷಧ ಬೆಲೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಔಷಧೀಯ ನಿಗಮಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತವೆ. ಕಡಿಮೆ ವೆಚ್ಚದ ಜೆನೆರಿಕ್ ಔಷಧಿಗಳ ತಯಾರಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯ ಸ್ನೇಹಪರ ಉತ್ಪಾದಕರನ್ನು ಇದು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ- ಮಗುವಿನ ಸ್ನೇಹಿ ಸೂತ್ರೀಕರಣಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ- ಅವರ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ.

ಪ್ರಸ್ತುತ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಡಿ.ಡಿ- ಟಿಬಿ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರದ “ಷರತ್ತುಬದ್ಧ ಪ್ರವೇಶ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ” ಮೂಲಕ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್ ಅನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ, ಔಷಧದ 10,000 ಕೋರ್ಸ್ಗಳನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದೆ (ಒಂದು ಕೋರ್ಸ್ ಪ್ರತಿ ರೋಗಿಗೆ ಆರು ತಿಂಗಳಿಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ) – ಇದೀಗ ಇದುವರೆಗೂ J & J ನಿಂದ (ಯುಎಸ್ಐಐಡಿನಿಂದ ದೇಣಿಗೆಯ ಮೂಲಕ) ಕೇವಲ 3,000 ಕೋರ್ಸುಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ದೇಣಿಗೆ ಈ ವರ್ಷ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಭಾರತವು ಔಷಧಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಔಷಧಿಗಳ ಅಗ್ಗದ ಆವೃತ್ತಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಆರು ತಿಂಗಳ ಕೋರ್ಸ್ಗೆ $ 400 ಖರ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. MSF ಪ್ರಕಾರ, ಔಷಧಿ ಬೆಲೆ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ $ 500 ಡಾಲರ್ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ-ಭಾರವಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿರಬೇಕು.

ದಾನಿ ಬೆಂಬಲ ಮುಗಿದ ನಂತರ, ಭಾರತವು ಔಷಧಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಔಷಧದ ಬೆಲೆ ಅತೀವವಾಗಿ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ, ಮೆನ್ಘನಿ ವಿವರಿಸಿದರು. “ಪರ್ಯಾಯ ಸರಬರಾಜುದಾರರು ಇದ್ದಲ್ಲಿ, ಔಷಧ ಬೆಲೆ ನಮಗೆ ಒಳ್ಳೆಯಾಗಲಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

Comments are closed.