ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರು ಆರ್ಬಿಐ-ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಐದು ವರ್ಷದ ಹಣೆಬರಹದಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ
ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರು ಆರ್ಬಿಐ-ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಐದು ವರ್ಷದ ಹಣೆಬರಹದಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ
March 14, 2019
ವೋಕ್ಸ್ವ್ಯಾಗನ್ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಹೊಸ ಉಳಿತಾಯ ಡ್ರೈವ್ನಲ್ಲಿ 7,000 ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿತು – ಮನಿ ಕಾಂಟ್ರಾಮ್
ವೋಕ್ಸ್ವ್ಯಾಗನ್ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಹೊಸ ಉಳಿತಾಯ ಡ್ರೈವ್ನಲ್ಲಿ 7,000 ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿತು – ಮನಿ ಕಾಂಟ್ರಾಮ್
March 14, 2019
ಆರ್ಬಿಐ ಫಾರೆಕ್ಸ್ ಸ್ವಾಪ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಫ್ರೆಶ್ ಲಿಕ್ವಿಡಿಟಿ ಇನ್ಫ್ಯೂಷನ್ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತದೆ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ವಿಂಟ್

ಭಾರತದ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ದ್ರವ್ಯತೆ ತುಂಬುತ್ತದೆ, ಈ ಬಾರಿ ರೂಪು ನಿಧಿಯೊಂದಿಗೆ ಡಾಲರ್ ಒಳಹರಿವುಗಳನ್ನು ರೂಪುಗೊಳಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಸಾಧನವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವಾಗ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ರೂಪಾಯಿ ದ್ರವ್ಯತೆಯನ್ನು ತುಂಬಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ, ಇದೀಗ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ-ನಿರ್ಧಿಷ್ಟ ಸಮಯಕ್ಕೆ ನಿಗದಿತ ಮೊತ್ತದ ಹಣವನ್ನು ತುಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

ರೂಪಾಯಿಗೆ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಆರ್ಬಿಐ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ‘ಖರೀದಿ / ಮಾರಾಟ’ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ನಡೆಸಲಿದೆ, ಮಂಗಳವಾರ ತಡವಾಗಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಒಂದು ಡಾಲರ್ / ರೂಪಾಯಿ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಟೆನರ್ಗಾಗಿ $ 5 ಬಿಲಿಯನ್ ಸ್ವಾಪ್ ಹರಾಜು ಮಾರ್ಚ್ 26, 2019 ರಂದು ನಡೆಯಲಿದೆ. ಯಶಸ್ವಿಯಾದರೆ ಹರಾಜು, ದೇಶೀಯ ದ್ರವ್ಯತೆಗೆ 35,000 ಕೋಟಿ ರೂ.

ಸಿಸ್ಟಮ್ನ ಬಾಳಿಕೆ ಬರುವ ದ್ರವ್ಯತೆ ಅಗತ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಆರ್ಬಿಐ ತನ್ನ ದ್ರವ್ಯತೆ ನಿರ್ವಹಣೆ ಟೂಲ್ಕಿಟ್ ಅನ್ನು ವೃದ್ಧಿಸಲು ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯದ ಮೂಲಕ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯವರೆಗೆ ರೂಪಾಯಿ ದ್ರವ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಅದರ ವಿಸ್ತೃತ ದ್ರವ್ಯತೆ ನಿರ್ವಹಣಾ ಚೌಕಟ್ಟಿನ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಪ್ ಅನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ / ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿ.

ಆರ್ಬಿಐ ಅಧಿಸೂಚನೆ

ಅದು ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

  • ಸ್ವಾಪ್ ಆರ್ಬಿಐನೊಂದಿಗೆ ಸರಳವಾದ ಖರೀದಿ / ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
  • ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಆರ್ಬಿಐಗೆ ಯುಎಸ್ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾಪ್ ಅವಧಿಯ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಯು.ಎಸ್ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಒಪ್ಪುತ್ತೀರಿ.
  • ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಭವಿಷ್ಯದ ದರದಲ್ಲಿ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಲು ಬಿಡ್ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಇದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ. ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಬಿಡ್ಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕಟ್-ಆಫ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಹರಾಜಿನ ಮೂಲಕ ಏರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಡಾಲರ್ಗಳು ಆರ್ಬಿಐ ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತವೆ.

ತಾರ್ಕಿಕ ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪರಿಣಾಮ

ಹೊಸ ದ್ರವ್ಯತೆ ನಿರ್ವಹಣೆ ಉಪಕರಣವನ್ನು ಬಳಸುವ ನಿರ್ಧಾರವು ಹಣಕಾಸಿನ ವರ್ಷಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಆರ್ಬಿಐ ತೆರೆದ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಂಡ್ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕು 2.8 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.

OMO ಗಳ ಮೂಲಕ ಸರ್ಕಾರದ ನಿವ್ವಳ ವಿತರಣೆಯನ್ನು 74 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಆರ್ಬಿಐ ಹೀರಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಎಸ್ಪಿ ಜೈನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಅಂಡ್ ರಿಸರ್ಚ್ನ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಅನಂತ್ ನಾರಾಯಣ್ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಖರೀದಿ / ಮಾರಾಟ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ಘೋಷಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಆರ್ಬಿಐ ದ್ರವ್ಯತೆಯನ್ನು ತುಂಬಿಸಲು ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಧನವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮತ್ತಷ್ಟು OMO ಬಾಂಡ್ ಖರೀದಿಗಳ ಸಂಭವನೀಯತೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದರಿಂದ ಈ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಬಾಂಡ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಿಂದ ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಾರಾಯಣ್ ಹೇಳಿದರು. ಕರೆನ್ಸಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ, ಸ್ಪಾಟ್ ರೇಟ್ ಮತ್ತು ಮುಂಗಡ ದರದ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು, ಆಮದುದಾರರಿಗೆ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ಕರೆನ್ಸಿ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ನಷ್ಟವಾಗಬಹುದು.

“ಕ್ರಮ (ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ರೂಪಿಸುವಿಕೆಯು ರೂಪಾಯಿ ದ್ರವ್ಯತೆಯನ್ನು ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ) ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಪ್ರಕಟಣೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಅಪರೂಪವಾಗಿದೆ. ಘೋಷಣೆ ಪರಿಣಾಮವು ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಮಬದ್ಧ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ದೇಶೀಯ ದ್ರವ್ಯತೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಸುಮಾರು ರೂ 35000 ಕೋಟಿಗಳಷ್ಟಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಇಂಡಿಯಾ ರೇಟಿಂಗ್ಸ್ ಅಂಡ್ ರಿಸರ್ಚ್ನ ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ ಡೈರೆಕ್ಟರ್ ಸೌಮ್ಯಜಿತ್ ನಿಯೋಗಿ ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಸಕ್ತ ದ್ರವ್ಯತೆ ಕೊರತೆಯು 48,000 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳಷ್ಟಿದ್ದರೆ, ತೆರಿಗೆ ಹೊರಹರಿವಿನಿಂದಾಗಿ ಕೊರತೆಯು ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ 2 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಆರ್ಬಿಐ ಪ್ರಕಟಣೆ ದ್ರವ್ಯತೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

“ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ, ಆರ್ಬಿಐ ಮುಂಗಡ ತೆರಿಗೆ ಮತ್ತು ಜಿಎಸ್ಟಿ ಪಾವತಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ತಿಂಗಳ ಅಂತ್ಯದ ನಂತರ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿ ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಬೃಹತ್ ದ್ರವ್ಯತೆಯು ತುಂಬಿದೆ, ಆದರೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಂಡ್ಗಳ ಲಭ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸವಾಲನ್ನು ಎದುರಿಸಲಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಆರ್ಬಿಐ ರೆಪೊ ವಿಂಡೋದಿಂದ ಎರವಲು ಪಡೆಯಲು ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಂಡ್ಗಳನ್ನು ಮೇಲಾಧಾರವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಅವುಗಳು ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಕನಿಷ್ಟ ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಂಡ್ ಹಿಡುವಳಿಗಳನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು.

Comments are closed.