ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್-ಮಿಚಿಗನ್ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿ ಜ್ಯೂಯಿಷ್ ಮ್ಯಾನ್ ಸ್ಪ್ರೆಡ್ಸ್ ಮೀಸಲ್ಸ್ – ಫಾರ್ವರ್ಡ್
ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್-ಮಿಚಿಗನ್ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿ ಜ್ಯೂಯಿಷ್ ಮ್ಯಾನ್ ಸ್ಪ್ರೆಡ್ಸ್ ಮೀಸಲ್ಸ್ – ಫಾರ್ವರ್ಡ್
April 16, 2019
ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಲ್ಲಿರುವ ವಿಕಿರಣದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುವುದು – ಉದ್ದೇಶಿತ ಆಂಕೊಲಾಜಿ
April 16, 2019
ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಹೆಮೋಫಿಲಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಕ್ಕಳ ವಿಮರ್ಶೆ – ಎಪಿಎನ್ ನ್ಯೂಸ್

ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಹೆಮೋಫಿಲಿಯ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ

ಏಪ್ರಿಲ್ 16, 2019 ರಂದು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ

ಹೈದರಾಬಾದ್: ವಿಶ್ವ ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ದಿನ (17 ನೇ ಏಪ್ರಿಲ್) ರಂದು, ಹೆಲ್ತ್ ಕೇರ್ ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಆರೈಕೆ ಮಾಡುವವರು ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರವೇಶ, ಮತ್ತು ಹೆಮೊಫಿಲಿಯಾ ಜನರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವನವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು ಭೌತಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ ರಿಪ್ಲೇಸ್ಮೆಂಟ್ ಥೆರಪಿ ಮತ್ತು ಭೌತಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸುಲಭ ಪ್ರವೇಶದೊಂದಿಗೆ, ಹೆಮೊಫಿಲಿಯಾ ರೋಗಿಗಳು – ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳು – ಈ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ರಕ್ತ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಹೋರಾಡಬಹುದು. ಮೂಲಭೂತ ಜ್ಞಾನದ ಕೊರತೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕರಿಸದ ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾದಿಂದ ಸಾವು ಸಂಭವಿಸುವ ಅಪಾಯ ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಅವರು ಸರ್ಕಾರಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಸೌಲಭ್ಯ, ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ ರಿಪ್ಲೇಸ್ಮೆಂಟ್ ಥೆರಪಿ ಮತ್ತು ಭೌತಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸರ್ಕಾರದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಬಲವಾದ ಒತ್ತು ನೀಡಿದರು . ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ಫೆಡರೇಶನ್ (ಭಾರತ) ಪ್ರಕಾರ, ಅದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 20,000 ನೋಂದಾಯಿತ ರೋಗಿಗಳಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ.

ಹೈದರಾಬಾದ್ನ ನಿಜಾಮ್ಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸರ್ವಿಸಸ್, ಪಾತಾಲಜಿಸ್ಟ್ನ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಡಾ. ರಾಧಿಕಾ ಕನಕರತ್ನ ಪ್ರಕಾರ, “ವಿಶ್ವ ಹೆಮೋಫಿಲಿಯ ದಿನದಲ್ಲಿ, ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಮಗುವಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೀಡುವಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಾನು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ಅವರು ಸಕ್ರಿಯ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಉಳಿಯುವುದನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ಭೌತಚಿಕಿತ್ಸೆಯೂ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ರಕ್ತದ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಹೋರಾಡಲು ಸಮಾಜ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರವು ಕೈಯಲ್ಲಿ ಸೇರಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ರೋಗ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಕೊರತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಜ್ಞಾನದ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರಕವಾಗಬಹುದು. ಹೆಮೊಫಿಲಿಯಾವನ್ನು ಆನ್-ಡಿಮ್ಯಾಂಡ್ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ ರಿಪ್ಲೇಸ್ಮೆಂಟ್ ಥೆರಪಿ ಮೂಲಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದಾದರೂ, ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಅಂಶಗಳ ರೋಗನಿರೋಧಕ ದ್ರಾವಣಗಳು ಅಸಹಜ ರಕ್ತವನ್ನು ತಡೆಯಬಹುದು. ”

ಹೆಮೋಫಿಲಿಯ ಮಕ್ಕಳು

ಮಕ್ಕಳು ಹೆಮೋಫಿಲಿಯ ಮುಗ್ಧ ಬಲಿಪಶುಗಳು. ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಕಂತುಗಳು ಮತ್ತು ಮರಣದ ಭಯವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಾಲ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದ ಅವರನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಅವರ ಪೋಷಕರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದವರ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಟೋಲ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸ್ಥಿತಿಯ ಕಾರಣ, ಸರಿಯಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲದೆ, ಮಕ್ಕಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗಲೂ ಗಾಯಗಳಿಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು.

ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ ರಿಪ್ಲೇಸ್ಮೆಂಟ್ ಥೆರಪಿ ಮತ್ತು ರೋಗ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಗಾಗಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಲಭ್ಯವಿದ್ದರೂ, ಇವುಗಳು ಕೌಂಟಿದಾದ್ಯಂತ ಏಕರೂಪವಾಗಿ ಹರಡುವುದಿಲ್ಲ. ಹೇಗಾದರೂ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಗುಜರಾತ್ ಕೆಲವು ಕೇಂದ್ರಗಳು ವೈಯಕ್ತಿಕಗೊಳಿಸಿದ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಒದಗಿಸಲು – ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ ಅತ್ಯಂತ ಸೂಕ್ತವಾದ ಆರೈಕೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಸರ್ಕಾರಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ ರಿಪ್ಲೇಸ್ಮೆಂಟ್ ಥೆರಪಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ವೈದ್ಯರು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ಬೆಂಬಲ ಕೂಡ ತುರ್ತು ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇದೆ. ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಮುಂದೆ ಬರಲು ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಅವಶ್ಯಕವಾದ ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ ರಿಪ್ಲೇಸ್ಮೆಂಟ್ ಥೆರಪಿ ಮತ್ತು ಭೌತಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸುಲಭ ಪ್ರವೇಶದೊಂದಿಗೆ ಹತ್ತಿರದ-ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದಕ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು.

ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ ಎಂದರೇನು?

ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ದೇಹದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಆನುವಂಶಿಕ ಆನುವಂಶಿಕ ರಕ್ತ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ. ಈ ರೋಗಗಳೊಂದಿಗಿನ ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗಬಹುದು. ಅವರ ರಕ್ತವು ಸಾಕಷ್ಟು ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಅಂಶವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಕ್ಲೋಟಿಂಗ್ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಗಂಭೀರ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ, ಇದು ಅತಿಯಾದ ರಕ್ತಸ್ರಾವದಿಂದಾಗಿ ರೋಗಿಯನ್ನು ಸಾವಿನ ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ತರುತ್ತದೆ. ರಕ್ತ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅವರ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಬಹುದು.

ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎರಡು ರೀತಿಯ ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ಎ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದನ್ನು ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ಬಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಿಮೋಫಿಲಿಯವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ರೀತಿಯ ಹೆಮೋಫಿಲಿಯಾ ಎ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಾಕಷ್ಟು ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಅಂಶ VIII (ಎಂಟು ಅಂಶ) ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ ಬಿ ಕಡಿಮೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ B ಯೊಂದಿಗಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಅಂಶ IX (ಅಂಶ ಒಂಭತ್ತು) ಇಲ್ಲ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ ಎ ಮತ್ತು ಬಿ ಜನರಿಗೆ ಒಂದೇ ಆಗಿದೆ; ಅಂದರೆ, ಅವು ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯಕ್ಕೆ ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗುತ್ತವೆ.

ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು

ಹಿಮೋಫಿಲಿಯಾ A ಮತ್ತು B ಯ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಒಂದೇ ರೀತಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ: ದೊಡ್ಡ ಮೂಗೇಟುಗಳು, ಕಟ್ ಪಡೆದ ನಂತರ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ರಕ್ತಸ್ರಾವ, ಹಲ್ಲು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು, ಅಥವಾ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ಹೊಂದಿರುವ; ಸ್ವಾಭಾವಿಕ ರಕ್ತಸ್ರಾವ (ಸ್ಪಷ್ಟ ಕಾರಣವಿಲ್ಲದೆ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಹಠಾತ್ ರಕ್ತಸ್ರಾವ), ಸ್ನಾಯುಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಲುಗಳಿಗೆ ರಕ್ತಸ್ರಾವ. ಜಂಟಿ ಅಥವಾ ಸ್ನಾಯುವಿನೊಳಗೆ ರಕ್ತಸ್ರಾವವು ಕೀಲುಗಳಲ್ಲಿ ಊತ, ನೋವು ಮತ್ತು ಬಿಗಿತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಜಂಟಿ ಅಥವಾ ಸ್ನಾಯು ಬಳಸಿ ತೊಂದರೆ.

ಚಿಕಿತ್ಸೆ

ಇಂದು ಹಿಮೋಫಿಲಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಬಹಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಕಳೆದುಹೋದ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವ ಅಂಶವು ಸೂಜಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ರಕ್ತಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಚುಚ್ಚಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾಕಷ್ಟು ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಅಂಶವು ರಕ್ತಸ್ರಾವವಾಗುವ ಸ್ಥಳವನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ ರಕ್ತಸ್ರಾವವು ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ. ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಬೇಕು. ನೋವು ಮತ್ತು ಕೀಲುಗಳು, ಸ್ನಾಯುಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗುವಂತೆ ತ್ವರಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಿದರೆ, ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತದ ಉತ್ಪನ್ನವು ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಹಿಮೋಫಿಲಿಯನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲಾಗದಿದ್ದರೂ ರೋಗಿಗಳು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೂಲಕ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು. ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಅಂಶವನ್ನು ಬದಲಿಯಾಗಿ ಬದಲಿಸುವ ರೋಗನಿರೋಧಕ ರೋಗ, ರಕ್ತವು ಗಾಯ ಅಥವಾ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಮತ್ತು ಜಂಟಿ ವಿನಾಶವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ, ಹೆಮೊಫಿಲಿಯಾ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರಿಸುವುದು, ಶಾಲೆಗೆ ಹಾಜರಾಗುವುದು, ಹೊರಾಂಗಣ ಆಟಗಳು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ಪ್ರತಿ ಮಗುವಿಗೆ ಬದುಕಲು ಬಯಸಿದ ದಿನನಿತ್ಯದ ಜೀವನವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.

Comments are closed.