ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸ್ಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಣದ ರೂ. 98,000 ಕೋಟಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಆರೋಪಿಸುತ್ತಿದೆ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ವಿಂಟ್
ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸ್ಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಣದ ರೂ. 98,000 ಕೋಟಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ಆರೋಪಿಸುತ್ತಿದೆ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ವಿಂಟ್
June 10, 2019
ಗರ್ಭಪಾತ ನಿರಾಕರಿಸಿದ ಮಹಿಳೆಯರು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಾಕ್ಷಿಗಳಿವೆ – INSIDER
ಗರ್ಭಪಾತ ನಿರಾಕರಿಸಿದ ಮಹಿಳೆಯರು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಾಕ್ಷಿಗಳಿವೆ – INSIDER
June 11, 2019
ಮೂಲಭೂತ ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆದಾರರು ತಿಂಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಟ 4 ಹಿಂಪಡೆಯುವಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸಿ: ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಆರ್ಬಿಐ – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಮುಂಬೈ: ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸೋಮವಾರ (ಆರ್ಬಿಐ) ವಾಣಿಜ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮೂಲ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಠೇವಣಿ (BSBD) ಖಾತೆಗಳನ್ನು, ನಾಲ್ಕು ಹಿಂಪಡೆಯುವವರೆಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ಟೆಲ್ಲರ್ ಮೆಶಿನ್ (ಎಟಿಎಂ) ಹಿಂಪಡೆಯುವವರೆಗೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಿಡುವಳಿದಾರರಿಗೆ ನೀಡುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಹೇಳಿದರು. ನಿಯಮಗಳು ಜುಲೈ 1 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರಲಿದೆ.

2012 ರ ಆಗಸ್ಟ್ 10 ರಂದು ಅದರ ಹಿಂದಿನ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು ಒಂದು ಬಿಎಸ್ಬಿಡಿ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಠೇವಣಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಮಿತಿ ಇರುವುದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ, ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಹಿಂಪಡೆಯುವವರೆಗೆ ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದು, ಎಟಿಎಂ ಹಿಂಪಡೆಯುವಿಕೆ .

BSBD ಖಾತೆಯನ್ನು ಉಳಿತಾಯ ಖಾತೆಯಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಕೆಲವು ಕನಿಷ್ಠ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು, ಉಚಿತವಾಗಿ ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಇಂತಹ ಖಾತೆಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಆರ್ಥಿಕ ದುರ್ಬಲ ವರ್ಗಗಳ ನಡುವೆ ಆರ್ಥಿಕ ಸೇರ್ಪಡೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆಯುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಸಮತೋಲನ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕನು ಯಾವುದೇ ಶುಲ್ಕವಿಲ್ಲದೆ ಎಟಿಎಂ-ಕಮ್-ಡೆಬಿಟ್ ಕಾರ್ಡನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಾನೆ. ಠೇವಣಿ ಮತ್ತು ವಾಪಸಾತಿ ಸೇವೆಗಳು ಉಚಿತವಾಗಿವೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಅಥವಾ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆಯ ಖಾತೆಗೆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಶುಲ್ಕಗಳು ವಿಧಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

“ಉತ್ತಮ ಗ್ರಾಹಕರ ಸೇವೆಯ ಆಸಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ, ಖಾತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಆರ್ಬಿಐ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಕನಿಷ್ಠ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಮೀರಿದ ಚೆಕ್ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ನೀಡುವಂತಹ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮೌಲ್ಯ-ವರ್ಧಿತ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಇದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ (ಒಂದು ವಿಭಿನ್ನವಲ್ಲದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ) ಬೆಲೆಯಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು.

ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಒಂದು ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. “ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಂತಹ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಗ್ರಾಹಕರು ಕನಿಷ್ಠ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಇದು ಬಿಎಸ್ಬಿಡಿ ಅಲ್ಲದ ಖಾತೆಯನ್ನು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ನಿಗದಿತ ಕನಿಷ್ಠ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ನೀಡಲಾಗುವುದು “ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, BSBD ಖಾತೆಗಳ ಹೊಂದಿರುವವರು ಯಾವುದೇ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಠೇವಣಿ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಗ್ರಾಹಕರು ಆ ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಉಳಿತಾಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಠೇವಣಿ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಗ್ರಾಹಕನು ಬಿಎಸ್ಬಿಡಿ ಖಾತೆಯನ್ನು ತೆರೆಯುವ ದಿನಾಂಕದಿಂದ 30 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಮುಚ್ಚಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

“ಇದಲ್ಲದೆ, ಒಂದು ಬಿಎಸ್ಬಿಡಿ ಖಾತೆಯೊಂದನ್ನು ತೆರೆಯುವ ಮೊದಲು, ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಗ್ರಾಹಕರಿಂದ ಘೋಷಣೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಅವನು ಅಥವಾ ಅವಳು ಯಾವುದೇ ಬ್ಯಾಂಕ್ನಲ್ಲಿ ಬಿಎಸ್ಬಿಡಿ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಆರ್ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.

Comments are closed.